[ad_1]
ชวนฟื้นฟูร่างกาย และบำบัดจิตใจไปกับธรรมชาติ บนความยั่งยืนที่ ไร่ใจยิ้ม ที่พัก และท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน 5 ดาวเต็มจากมาตรฐานการท่องเที่ยวยั่งยืน STGs จากโครงการ STAR ของ ททท.
แนะนำหนึ่งในสถานที่ท่องเที่ยวที่ครอบคลุมการพัฒนาการให้กลายเป็นแหล่งท่องเที่ยว และที่พักยั่งยืนตามโครงการของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) ที่ดำเนินกิจกรรมผ่านมาตรฐาน STGs (Sustainable Tourism Goals) ในชื่อโครงการ Sustainable Tourism Acceleration Rating (STAR) ที่ส่งเสริม ผลักดัน และยกระดับมาตรฐานสถานประกอบการในอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยให้นำ 17 เป้าหมายของ STGs ข้างต้นมาประกอบธุรกิจ
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajZ421r7oVhr8rhbB8LQ711qOJM04C.jpg)
โดยสถานที่ท่องเที่ยวนั้นต้องมีลักษณะ ครอบคลุมทั้ง 4 มิติ ในระบบนิเวศด้านการท่องเที่ยว ประกอบด้วย มิติเศรษฐกิจ สังคม สิ่งแวดล้อม และธรรมาภิบาล มาใช้เป็นแนวทางในการดำเนินธุรกิจ เพื่อเร่งยกระดับห่วงโซ่อุปทานของอุตสาหกรรมท่องเที่ยวไทยสู่การเป็นจุดหมายปลายทางการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน
![](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwDlrptJoomiLfhIK1.jpg)
ไร่ใจยิ้ม ตั้งอยู่ที่ อ.เลาขวัญ จ.กาญจนบุรี หนึ่งในผู้ประกอบการธุรกิจสถานที่ท่องเที่ยว และที่พักที่ได้รับ การันตี 5 ดาวจากโครงการ STAR ของ ททท. ที่มากมายด้วยหลายฐานกิจกรรม มีความอุดมสมบูรณ์จากธรรมชาติ และการจัดการสิ่งแวดล้อมอย่างเป็นมิตรให้นักท่องเที่ยวได้เข้ามาสัมผัสวิถีการใช้ชีวิตอย่างยั่งยืน ไปกับธรรมชาติอย่างแท้จริง
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajZ421r7oVhr8rhaTILLzyCzlk645T.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCj2aPr1miFOhlKrG.jpg)
จังหวัดกาญจนบุรี มีภูมิภาคของธรรมชาติที่สวยงาม มีชุมชนที่อยู่กันอย่างครอบครัว ที่ตั้งใจ และความพยายามผลักดันการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนในจังหวัดให้มีประสิทธิภาพที่สุด โดยที่ “ไร่ใจยิ้ม” นั้นเป็นหนึ่งในป่าต้นแบบของจังหวัด ที่มีข้อมูลเชิงลึกของการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน ที่พร้อมมอบความรู้ให้แก่คนในชุมชน และอำเภออื่นๆ โดยรอบพื้นที่จังหวัด รวมทั้งนักท่องเที่ยวผู้มาเยือน หรือผู้ที่สนใจในธุรกิจการจัดการการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนก็สามารถเข้าชม ศึกษาเรียนรู้ และต่อยอดธุรกิจได้
![กฤษณ์ รุยาพร (ซ้าย) และ สุภาวดี รุยาพร (ขวา) ผู้ก่อตั้งไร่ใจยิ้ม](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCkbaTltcHnYz6t6X.jpg)
กฤษณ์ รุยาพร นักบริหาร นักธุรกิจ และผู้ก่อตั้งไร่ใจยิ้ม ได้กล่าวถึงที่มาขอเทรนด์การท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนในปัจจุบันว่า “การท่องเที่ยวนั้นเป็นหนึ่งในสาเหตุการสร้างมลพิษต่อโลกได้โดยไม่รู้ตัว ที่สามารถทำลายสิ่งแวดล้อม และสุขภาพของเราไม่รู้ตัว และเริ่มส่งผลกระทบแล้ว ทำให้ปัจจุบันนักท่องเที่ยวหันมาสนใจเรื่องสิ่งแวดล้อมมากขึ้น โดยตระหนักถึงการท่องเที่ยวที่ส่งผลดี ไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม ลดคาร์บอน และที่สำคัญ คือ ต้องรู้สึกประทับใจ มีความสุข และได้ประสบการณ์ใหม่ๆ กลับบ้านไปอย่างอิ่มเอมใจ”
ความพิเศษของ ‘ไร่ใจยิ้ม’ ที่อยากให้นักท่องเที่ยวได้ลองสัมผัส
ไร่ใจยิ้ม เป็นแหล่งท่องเที่ยวในอำเภอท่องเที่ยวรอง ของ จ.กาญจนบุรี ที่ได้รับการสนับสนุนโดย ททท. และได้รับ 5 ดาวจากโครงการ STAR โดยที่ไร่ใจยิ้มนั้นมีจุดประสงค์ที่นอกจากจะสร้างความยั่งยืนให้กับสิ่งแวดล้อม ชุมชน และกิจกรรมการท่องเที่ยวสร้างสรรค์ ตามแผนนโยบายของโครงการ 4 ดี ทั้ง 4 ข้อแล้ว
![กฤษณ์ รุยาพร (ซ้าย) และ สุภาวดี รุยาพร (ขวา) ผู้ก่อตั้งไร่ใจยิ้ม](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCj4fmr9hwcYMg6KN.jpg)
สุภาวดี รุยาพร ผู้ก่อตั้งไร่ใจยิ้ม ได้กล่าวถึง จุดมุ่งหมายพิเศษจาก ‘ไร่ใจยิ้ม’ ที่อยากให้นักท่องเที่ยวได้สัมผัสว่า การมาที่ไร่ใจยิ้มนอกจากจะได้ความครบครันของการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืนแล้ว ที่นี่ยังส่งผลต่อการฟื้นฟูสภาพชีวิต และจิตใจ เพื่อผลักดันตนเองไปสู่เส้นทางชีวิตที่ดี และเรียบง่ายในอนาคต โดยมุมเน้นไปใรการใช้ชีวิต และประสบการณ์ที่อยู่ร่วมกับธรรมชาติแบบใหม่สามารถฮีลใจได้
นอกจากนี้การพัฒนาแหล่งท่องเที่ยวให้ยั่งยืนจากไร่ใจยิ้มยังมีการต่อยอด ต่อเนื่อง และติดตามการเคลื่อนไหวตามแผนธุรกิจเดิมที่พัฒนาอยู่ตลอด และยังสามารถนำแผนธุรกิจของที่นี่ไปต่อยอดได้ อีกทั้งยังเป็นสถานที่เรียนรู้ ที่ได้ช่วยเหลือผู้ประกอบการอื่นๆ ในหลายๆ ชุมชน จนเป็นที่มาของรางวัล “สุดยอดนวัตกรรมสร้างสรรค์อุสาหกรรมการท่องเที่ยวอย่างยั่งยืน”
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajZ421r7oVhr8rhZ5VhrLaAlEsSUfz.jpg)
สิ่งอำนวยความสะดวก และกิจกรรมที่ ‘ไร่ใจยิ้ม’
ไร่ใจยิ้ม เป็นหนึ่งในสถานที่ที่มีโลเคชั่นที่น่าสนใจ ที่จะทำให้นักท่องเที่ยวได้ตกหลุมรักกับธรรมชาติที่รายล้อมด้วยป่า โอบอุ้มด้วยภูเขา และอ่างเก็บน้ำห้วยตะเคียน พร้อมทั้งยังมีสิ่งที่พัก สำรองให้กับนักท่องเที่ยวที่สนใจ มาเก็บตัวอยู่กับธรรมชาติอย่างหลากหลายชนิด อย่างสะดวกสบาย เช่น Lake View Villa (ติดแอร์), Camping Zone Villa (มีทั้งห้องพัดลม และแอร์), Tree House และห้องสันทนาการที่รับนักท่องเที่ยวได้เป็นหมู่คณะ
![](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCkjRJrHTXtDRbarx.jpg)
พร้อมทั้งยังมี ‘กิจกรรม’ มากมายที่สามารถซึมซับ และใช้ชีวิตกับธรรมชาติได้เต็มที่ ประกอบด้วย
Low Carbon Gastronomy ปรุงความสุขให้ตรงใจ ดีต่อโลก ดีต่อเรา
รวมศึกษาที่มาของอาหารที่ยั่งยืน พร้อมรับประทานอาหารจากผลผลิตของไร่ใจยิ้ม ที่จะลดการขนส่งจากข้างนอก และใช้วัตถุดิบท้องถิ่น และปรุงโดยชุมชน
![](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCkBiCc0hx9aLcclB.jpg)
กิจกรรมบำบัดค้นหารากแก้วความสุข และความยั่งยืนจากภายในจิตใจ
กิจกรรมในฐานนี้จะประกอบไปด้วยการเข้าถึงผืนป่าอย่างแท้จริง เช่น การใช้เท้าสัมผัส และเดินบนผืนดินด้วยสมาธิเพื่อเป็นหนึ่งเดียวกับธรรมชาติ, การค้นหาตนเอง ฟังเสียงหัวใจ เข้าถึงแก่นของรากแก้วด้วยการโอบกอดต้นไม้ฟังเสียงธรรมชาติ, จิบชาสนทนา พิจารณารากแก้วแห่งความสุข ให้รู้สึกถึงต่อมสุขใจ และต่อมเครียดของตนเองคืออะไร
![](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCk8EmA9JCJ6Gw8D8.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/PZnhTOtr5D3rd9oc9sPA2hvgSk7LknwCkM0KyX6or9gYPkr.jpg)
อาบป่า สลายความเครียด (Forest Bathing for Tension Release)
เรียนรู้แนวคิดของไร่ใจสุขด้วยการลองนอนราบกับพื้นดิน มองท้องฟ้า และหลับตาลง เปิดผัสสะสู่ธรรมชาติ ปรับสมดุลร่างกาย เพื่อรับรู้ถึงความสุขภายในอย่างยั่งยืน
ธนาคารน้ำใต้ดิน ออมน้ำ เติมความสุข (Clean Energy & Underground Water)
กิจกรรมการเรียนรู้ การทดแทนน้ำที่เราใช้ไปด้วยการฝากน้ำไว้กับธนาคารใต้ดิน ในชั้นหินอุ้มน้ำ โดยใช้ขวดพลาสติกและยางเก่าๆ ที่ใช้แล้ว มาทำเป็นช่องให้น้ำไหลผ่านลงไปใต้ดินเพื่อสร้าง Circular Water Bank ที่มาทดแทนน้ำที่หายไปในช่วงแล้ง และยังช่วยลด Waste ขยะพลาสติกไปในตัวด้วย
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajZ421r7oVhr8rhaitUMfFZ3DEZKkt.jpg)
ระบบการจัดการ และเรียนรู้อย่างยั่งยืน พร้อมกิจกรรมสันทนาการภายในไร่ใจยิ้ม
- ปลูก (ต้นไม้) ความสุขบนซุ้มความสุข
- เรียนรู้การเปลี่ยน Waste ให้เป็น Wealth
- กิจกรรมโหน Zip Line ท้าความกล้าในตัวเอง
- Farm To Table เก็บผักสดๆ ไข่ไก่ออร์แกนิก และผลผลิตจากฟาร์ม เพื่อเตรียมสำหรับมื้อเย็น (ชาบูสุขภาพ ที่มาจากวัตถุดิบในฟาร์ม)
- สะพานวัดใจ ตรวจวัดองศาความสุข ค้นหาความยั่งยืนภายใน
- ปั่นจักรยาน ชมบรรยากาศ และทิวทัศน์แห่งความสมบูรณ์
- พายเรือคายัคบนอ่างเก็บน้ำห้วยตะเคียน
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajZ421r7oVhr8rha9Niqg8xbUMzsyS.jpg)
![](https://static.thairath.co.th/media/Dtbezn3nNUxytg04ajZ421r7oVhr8rhaxISPRQwOMVmXhw.jpg)
‘ไร่ใจยิ้ม’ ถือว่าเป็นหนึ่งในสถานที่ท่องเที่ยวที่ครบวงจรแห่งความยั่งยืน ที่นักท่องเที่ยวสามารถนำประสบการณ์ ความรู้ การบำบัด และแนวคิดกลับมาต่อยอดในการใช้ชีวิตได้ รวมถึงเป็นต้นแบบของธุรกิจท่องเที่ยวยั่งยืนที่น่าสนใจเป็นอย่างมากสำหรับผู้ประกอบการ นักท่องเที่ยวที่สนใจสามารถติดตามข้อมูลของไร่ใจยิ้มได้ที่เว็บไซต์ raijaiyim หรือ เพจเฟซบุ๊ก ไร่ใจยิ้ม เพื่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
[ad_2]
Source link