[ad_1]
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092545/1695003944_329766-chiangmainews.jpg)
เมื่อวันที่ 17 กันยายน 2566 เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอแม่สรวย สสอ.แม่สรวย / งาน NCD กลุ่มงานการพยาบาล รพ.แม่สรวย / รพ.สต.บ้านห้วยน้ำขุ่น สังกัด อบจ.เชียงราย จัดประชุมเชิงปฏิบัติการวางแผนขับเคลื่อน อสม.ในการดูแลผู้ป่วยโรคเรื้อรังและการใช้เทคโนโลยีเพื่อการดูแลสุขภาพในชุมชนพื้นที่ห่างไกล ณ รพ.สต.บ้านห้วยน้ำขุ่น ต.ท่าก๊อ อ.แม่สรวย จ.เชียงราย
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092432/1695003872_212428-chiangmainews.jpg)
มีกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ อสม. และผู้นำด้านสุขภาพในชุมชน(Health Leader) โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อพัฒนาระบบการดูแลผู้ป่วยโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง (NCDs) ในพื้นที่ห่างไกลของอำเภอแม่สรวย และสร้างเสริมองค์ความรู้ ทักษะ ของ อสม./ผู้นำสุขภาพชุมชน ในการติดตามตรวจสุขภาพ ดูแลผู้ป่วยโรคเรื้อรัง โดยไม่ต้องเดินทางไกลมายังสถานบริการ ผ่านการใช้เทคโนโลยี Smart Health care NCD@Home และบันทึกข้อมูลผ่านแอพพลิเคชั่น กิน- อยู่- ดี
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092432/1695003872_834023-chiangmainews.jpg)
ในการนี้ นายอุดม ปกป้องบวรกุล นายอำเภอแม่สรวย มอบหมายให้ นายคนอง ทองสุข สาธารณสุขอำเภอแม่สรวย มอบประกาศนียบัตร ให้กับผู้ผ่านการอบรม อสม.ในการดูแลผู้ป่วย NCD โดยใช้เทคโนโลยี Smart Health care NCD@Home รวมทั้งส่งมอบชุด Health Kit set เพื่อให้ อสม.ใช้ติดตามดูแลผู้ป่วยต่อไป
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092432/1695003872_209916-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092432/1695003872_287392-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092432/1695003872_212190-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/18092432/1695003872_256828-chiangmainews.jpg)
[ad_2]
Source link