[ad_1]
รองผู้ว่าฯเชียงราย นำคณะข้าราชการ ทหาร ตำรวจ พร้อมฝ่ายปกครอง ฯลฯ ร่วมวางพวงมาลาหน้าอนุสรณ์สถาน 3 ผู้กล้า อดีต ขรก.ที่ถูกซุ่มโจมตีจนเสียชีวิต ยุคคอมมิวนิสต์เต็มพื้นที่ เมื่อ 50 กว่าปีก่อน
วันที่ 20 ก.ย. 66 ที่อนุสรณ์สถาน 3 ผู้กล้า ณ บ้านห้วยกว้าน ม.9 ต.บ้านแซว อ.เชียงแสน จ.เชียงราย ชายแดนไทย-สปป.ลาว นายศรัณยู มีทองคำ รองผู้ว่าราชการ จ.เชียงราย ได้นำคณะข้าราชการตำรวจ ทหาร ฝ่ายปกครอง ฯลฯ ประกอบพิธีทางศาสนา วางพวงมาลาหน้าอนุสรณ์สถาน 3 ผู้กล้า เนื่องในโอกาสครบรอบวันสูญเสียผู้กล้า ซึ่งเป็นข้าราชการระดับสูงที่ถูกกลุ่มคอมมิวนิสต์ ยิงเสียชีวิตที่บริเวณบ้านห้วยกว้าน
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_373884-chiangmainews.jpg)
โดยนายศรัณยู ได้นำวางพวงมาลาหน้าอนุสรณ์สถานของ นายประหยัด สมานมิตร อดีตผู้ว่าราชการ จ.เชียงราย พล.ต.ท.ศรีเดช ภูมิประหมัน อดีต ผกก.ภ.จ.เชียงราย และ พล.ท.จำเนียร มีสง่า อดีตผู้ช่วยหัวหน้ากองข่าว กองทัพภาคที่ 3 ซึ่งได้เสียชีวิตจากกรณีดังกล่าว
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_750285-chiangmainews.jpg)
สำหรับเหตุการณ์เสียสละของ 3 ผู้กล้าดังกล่าว เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 20 ก.ย. 2513 ช่วงที่ยังมีปัญหาด้านผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิสต์ ดังนั้น นายประหยัด พล.ต.ท.ศรีเดช และ พ.อ.จำเนียร ซึ่งมีหน้าที่ในขณะนั้น จึงได้ปฏิบัติหน้าที่ราชการด้วยการพยายามเจรจา ให้ผู้ก่อการร้ายคอมมิวนิสต์มอบตัวต่อทางราชการ โดยนัดหมายการเจรจาเอาไว้เรียบร้อย แต่ขณะเดินทางผ่านหมู่บ้านดังกล่าวเพื่อจะไปเจรจา ได้ถูกคนร้ายซุ่มโจมตีจนเสียชีวิต
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_382076-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_355767-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_744987-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_744835-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_709906-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_802851-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192234_927567-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192235_053632-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192235_092477-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192235_058057-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_356155-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134354/1695192234_389360-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192235_006212-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192235_113984-chiangmainews.jpg)
![](https://cdn.chiangmainews.co.th/wp-content/uploads/2023/09/20134355/1695192235_047393-chiangmainews.jpg)
[ad_2]
Source link
ร่วมแสดงความคิดเห็น